Chiều 22/7/2024, Chi đoàn Viện kiểm sát nhân dân thành phố Đồng Hới đã tổ chức Đại hội Chi đoàn lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024 - 2027, qua Đại hội đánh giá kết quả hoạt động trong nhiệm kỳ cũ và đề ra mục tiêu, phương hướng nhiệm vụ của Chi đoàn trong nhiệm kỳ mới.
Nhân dịp kỷ niệm 78 năm ngày truyền thống của ngành thi hành án dân sự 19/7/1946 – 19/7/2024, Lãnh đạo, cán bộ Viện kiểm sát nhân dân huyện Lệ Thủy đã đến thăm và tặng hoa chúc mừng Chi cục thi hành án dân sự huyện Lệ Thủy.
Sáng ngày 17 tháng 7 năm 2024 tại UBND phường Quảng Long, thị xã Ba Đồn, tỉnh Quảng Bình, Viện KSND phối hợp cùng Tòa án ND thị xã Ba Đồn đã tổ chức xét xử lưu động 02 vụ án hình sự về ma túy.
Vừa qua, Viện kiểm sát nhân dân huyện Quảng Ninh phối hợp với Tòa án nhân dân huyện Quảng Ninh đưa vụ án Hà Nguyên Quỳnh phạm tội “Tàng trữ trái phép chất ma túy” quy định tại điểm c khoản 1 Điều 249 của Bộ luật hình sự ra xét xử lưu động tại Nhà văn hóa thôn Vĩnh Tuy 4, xã Vĩnh Ninh, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình.
Thực hiện Chỉ đạo của Liên ngành cấp trên về triển khai tháng hành động, phòng chống ma túy năm 2024, đồng thời thực hiện Quy chế phối hợp Liên ngành trong giải quyết án hình sự, ngày 11/6/2024, tại trụ sở VKSND thị xã Ba Đồn, Liên ngành Viện kiểm sát - Công an - Toà án nhân dân thị xã Ba Đồn tiến hành họp để thống nhất xác định và giải quyết án trọng điểm là các tội phạm liên quan đến ma túy. Tham gia cuộc họp có các đồng chí Lãnh đạo liên ngành, cùng các Điều tra viên, Kiểm sát viên, Thẩm phán được phân công thụ lý, giải quyết vụ án.
Ngày 31/5/2024, VKSND thị xã Ba Đồn phối hợp với Tòa án, Nhà tạm giữ Công an thị xã Ba Đồn tổ chức xét xử trực tuyến, rút kinh nghiệm đối với 02 vụ án hình sự về tội Tổ chức và tàng trữ trái phép chất ma túy và tội Cố ý gây thương tích.
Thực hiện Quyết định số 201/QĐ-VKSBĐ và Kế hoạch số 202/KH-VKSBĐ ngày 06/5/2024 của Viện trưởng Viện KSND thị xã Ba Đồn về trực tiếp kiểm sát việc tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù tại Nhà tạm giữ Công an thị xã Ba Đồn, ngày 28/05/2024 Viện KSND thị xã Ba Đồn đã tiến hành trực tiếp kiểm sát việc tạm giữ, tạm giam và thi hành án phạt tù tại Nhà tạm giữ Công an thị xã Ba Đồn. Đoàn kiểm sát do đồng chí Nguyễn Thái – Phó viện trưởng làm trưởng đoàn cùng các kiểm sát viên, kiểm tra viên.