Điều tra viên và Kiểm sát viên tiến hành lấy lời khai người làm chứng ngay tại hiện trường vụ án Khoảng 11 giờ ngày 27/5/2024 Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Quảng Bình nhận được tin báo từ ông Trần Văn Hòa cùng gia đình phối hợp với Cơ quan chức năng đã phát hiện thi thể của Trần Văn Thông được cho là nghi phạm liên quan đến vụ án giết người mà Công an tỉnh Quảng Bình đang điều tra. Vị trí thi thể được phát hiện ở vùng rừng Chút Mút, xã Lâm Thủy, huyện Lệ Thủy giáp biên giới Việt - Lào. Nơi tìm được thi thể cách hiện trường vụ án giết người tình rồi bỏ trốn khoảng 150m, cách đây 20 ngày trên địa bàn.
Nhận được tin báo Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Quảng Bình đã cử Kiểm sát viên kịp thời phối hợp với Cơ quan CSĐT, các lực lượng chức năng tiến hành bảo vệ hiện trường, lấy lời khai nhười làm chứng ngay tại hiện trường vụ án, tổ chức khám nghiệm hiện trường, khám nghiệm tử thi. Xác định thi thể đã bị phân hủy bốc mùi trên sườn dốc đứng có nhiều cây rậm che khuất lối đi và tầm nhìn, bên trên thi thể có sơi dây có hình nút thắt buộc trên cành cây cách mặt đất khoảng 2,5 m. Quanh thi thể vẫn còn nguyên áo, quần là mũ và dép và con dao. Qua xác minh ban đầu và kết quả nhận dạng, đây là thi thể ông Trần Văn Thông (SN 1968, trú xã Trường Sơn, huyện Quảng Ninh, Quảng Bình) - nghi phạm giết người tình là chị H.T.M (SN 2000, trú tại xã Lâm Thủy, huyện Lệ Thủy) vào rừng chặt lá cọ lợp mái nhà, rồi bỏ trốn Được biết sau khi gây án Trần Văn Thông điện báo cho người nhà thông báo việc đã giết hại chị H.T. M và nói 20 phút nữa sẽ tự tử rồi tắt máy.
Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Quảng Bình tiến hành thu thập tài liệu chứng cứ tiếp tục điều tra, kết luận vụ việc theo quy định.